Ganin Matasa Ma’aikatana Ba Su Bari Zuciyarsu Ta Mutu Ba Na Sa Ni Farin Ciki – Fatima Aliyu

- Advertisement -

Ganin Matasa Ma’aikatana Ba Su Bari Zuciyarsu Ta Mutu Ba Na Sa Ni Farin Ciki – Fatima Aliyu

Fatima Aliyu Abubakar, yar kasuwa ce da ta samu kwarewa wajen Sarrafa sana’o’i daban-daban, wadda kuma cikin wannan sana’ar tata ta ga alfanu mai yawan gaske, kan haka ta bayyana cewa takan yi matukar farin ciki idan ta duba matasan da ke aiki a karkashinta ba su bari zuciyarsu ta mutu ba solar rungumi sana’a. Haka nan ta yi kira ga mata da su tashi tsaye wajen ganin solar tsaya da kafarsu ta hanyar koyon sana’ar da za ta zame musu garkuwa a rayuwarsu, sannan kuma jada su raina sana’a ko kudin da za su information sana’ar komai kankanrsu, kamar dai yadda za ku karanta a hirarsu da shafin IYAYEN GIJI. Ga yadda ta kasance:

 

Da farko za mu so ki fara da bayyana wa masu karatu sunanki?

Sunana Fatima Aliyu Abubaka

 

Ko zaki bawa masu karatu dan takaitaccen tarihinki?

Shekarata 36 da haihuwa. An haife ni a garin Jos da ke Jihar plateau, na girma a unguwar da ake kira Abbatoir. Babana dan asalin garin kano ne, babata kuma ‘yar asalin garin Oyo ce wato Bayerabiya ce. Na tashi na girma cikin yayyena maza da mata da kuma kanne, mu 14 ne babanmu dan kasuwa ne babata ma ‘yar kasuwa ce, kin ga kuwa kasuwanci a jinina yake. Na yi aure ina da shekara 20 a duniya, kuma nan ma ban zauna ba, na ci gaba da dan saye da sayarwa na ‘yar sana’ata.

 

 

Recreation da ilimi fa, mai karatu zai so sanin a wanne mataki kike?

To Alhamdullillah na yi firamare nan garin Jos a ‘Youngsters Academy Pribate College,’ daga nan na tafi sakandire a F.G.G.C Bauchi, bayan nan kuma na dawo gida nan Jos na yi Diplomata a ‘Buying and provide’ a Jami’ar Jos na kammala, daga nan kuma na yi aure na hada N.C.E a Kwalejin Horon Makamai dake Zuba a garin Abuja.

 

Tun kina karama menene burinki?

Tuh ina karama dai buri na nima kamar burin ko wane yaro a lokacin in zama likita.

 

Me ya ja ra’ayinki kika fara wannan sana’a da kuma ita wannan makaranta na koyar da sana’a?

Abin da da ya ja hankali zuwa wannan sana’a shi ne, burin ganin nima ina da sana’ar da zan yi wacce al’umma za ta karu da ni, kuma Alhamdullillah burina ya cika tun da yanzu ina da yara masu aiki kusan guda 10 a yanzu  haka, kuma gaskiya Akwai surukata koko in ce ‘yata da kullum in na je tana kan keke tana dinka (Ghana Most Go), sai in ce mata yana bani sha’awa kuma ga kwari, kawai rana daya na ce yau dai tun da na zo sai na koya, a haka har Allah ya sa na yi nasara kuma ni sai ban tsaya a nan ba na sake bunkansawa zuwa so jakar makaranta, jakar abincin yara, jakar tafiya, jakar mai jego da dai sauran su.

 

Wane abu ne ya fi faranta miki rai a wannan kasuwanci ko sana’a da kike yi?

Alhamdullilah zan ce, don jakar mu duk inda ta shiga sai a yi ta mamakin shin a kasar nan ake yi, kuma ga kwari. Sai kuma ganin inda ma’aikatana suke matasa da ba su bari zuciyar su ta mutu ba suna samarinsu suka baro garuruwansu domin neman sana’ar, shi ma gaskiya idan na gansu in farin ciki sosai da alfahari.

 

Wacce nasara kika samu a wannan bangare na sana’a?

Nasarata ita ce yanzu mutane da yawa su gano sayen jakarmu ta nan Nijeriya, don wani kafin saya maka jakar kasar waje gara ya sayi ta gida, kin ga Alhamdullillah ko da wanaan na ci nasara.

 

 

Wane irin kalubale kike fuskanta a wannan sana’ar taki?

Kalubalen da na fuskanta shi ne, lokacin da na fara in na kai kayana shaguna a kan su sara sai su ce a ba sa son na kasar nan, gashi dai ya yi kyau solar yaba amma sai su ki karba, wani gurin kuma ai ta yi maka tayin wulakanci saboda kai ka yi, ko kuma a yi ta karyar maka da farashin da ka saka wai saboda na gida ne. Amma yanzu Alhamdullillah yanzu mutanen da yawa solar san kayayyakinmu kuma suna yaba kyansa da kwarinsa.

 

A fannin sutura kayan sawa wane irin kaya kika fi sha’awa?

Abin da na fi so a kayan sawa yanzu doguwar riga.

 

 

Misali Idan mutum yana sha’awar ya fara irin wannan sana’a taki, ta yaya zai fara?

Ya fara da Bismillah, sai ya fara da Abin da ba shi da wahala kamar irinsu jakar biki haka, da su (Ghana most go), To daga nan sai ya yi ta sama. Kuma kar ka raina kudin da za ka fara da shi komai kankanrsu, za ka iya farawa da shi, kawai dai babban abin lura shi ne ka yi mai inganci.

 

 

Ko akwai wata hanya da kike gani gwamnati za ta iya tallafawa domin ganin ta  bunkasa ko fadada wannan sana’a taku?

Akwai hanyoyi masu dama da muke kiran gwamnati ta duba mana wajen bunkasa wannan sana’ar, ita ce hanyar nema mana wajen zama na musaman da kuma kayan aiki kamar su kekunan dinki don mu samu daman daukar karin matasa da kuma matan aure da suke bukatar shiga wannan sana’ar, amman saboda ba ishashshen wajan zama yanzu ba bangaran mata sai maza. Saboda haka muna neman tallafi wajen gwamnati don mu kara bunkasa wajen, don wannan duk kara tattalin arzikin kasarmu ne muna son nan gaba mu fara fita da kayayyaki namu zuwa kasashen waje insha Allahu.

 

Wacce shawara za ki ba wa mata?

Mata a kama sana’a, kar ki raina sana’a, komai kankantarta ba za ki san mai gobe za ta haifar ba. Na yi Sana’a da dama har Allah ya sa na dace da wannan, ni ce yin zobo, yaji, snacks daga na ga abu zan ce zan koya dake na taso Mami ni ‘yar sana’a ce iri-iri komai dai da ruwanka, a haka har zaki zama babbar ‘yar kasuwa.

 

Za mu so ki yi wa masu karatu dan tsokaci kan hakuri da rayuwa?

To jama’a ita rayuwa lokaci ne kadan da Allah ya debar mana don zaman duniya saboda haka lokaci ne mai karewa, kun ga dole ka sa hakuri a duk lamuran duniya, ka yi hakuri da duk inda ka tsinci kanka shi ne gishirin zaman duniya, kuma Allah na sane da kai, in baka samu a nan ba ka yi hakuri Allah ya tanadar maka a can.

 

Me za ki ce wa wannan jarida ta MOBILIZED9JA A Yau?

MOBILIZED9JA A Yau, na gode kwarai da wannan dama da kuka bani, don in sake fitowa da kamfanina, na gode kwarai da gaske da kuka ga na cancanta ku yi hira da ni. Allah ya kara wa kamfanin ku albarka, ya kuma biya ku da Aljanna, na kokarinku na wajen ganin kun fito da mata masu sana’a. Alhamdullilahi na gode.

- Advertisement -